Hỏi đáp pháp luật thường thức về luật giao thông đường bộ

Hỏi đáp pháp luật thường thức về luật giao thông đường bộ

Luật sư Nguyễn Thanh Tuân

Hỏi đáp pháp luật thường thức về luật giao thông đường bộ

Hỏi đáp pháp luật thường thức về luật giao thông đường bộ
Hỏi đáp pháp luật thường thức về luật giao thông đường bộ
Hỏi đáp pháp luật thường thức về luật giao thông đường bộ

CÂU HỎI

Thưa Luật sư cho em hỏi: Khi mình chạy xe không có bằng lái xe thì mức phạt là bao nhiêu? Em cảm ơn.

Lê Văn Sơn - Quảng Ngãi.

 

TRẢ LỜI

“Điều khiển xe cơ giới không có giấy phép lái xe (dân gian gọi là “Bằng lái xe”)” theo quy định là một hành vi bị nghiêm cấm theo Luật Giao thông đường bộ hiện hành của Việt Nam (Quy định tại Khoản 9 Điều 8 Luật Giao thông đường bộ 2008).

Tuy nhiên, cũng cần lưu ý, rằng trong thực tiễn thi hành Luật Giao thông đường bộ theo văn bản dưới Luật, Nghị định 171/2013/NĐ-CP về “Xử phạt hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ”,  khi kiểm tra, phát hiện vi phạm và xử phạt đối với hành vi “Điều khiển xe cơ giới không có giấy phép lái xe…”, đã có có sự phân biệt rõ ràng giữa “KHÔNG CÓ bằng lái xe” và “KHÔNG MANG THEO bằng lái xe”.

Về xử phạt vi phạm, Nghị định 171/2013/NĐ-CP (các điểm (b) và (c) khoản 2 Điều 21), phạt tiền từ 80.000-120.000đ; phạt tiền từ  200.000 – 400.000đ (điểm 2 Điều 21), đối với hành vi “ Điều khiển các loại xe gắn máy, xe mô tô mà KHÔNG MANG theo Giấy phép lái xe”.  

Kết quả hình ảnh cho Hỏi đáp pháp luật thường thức về luật giao thông đường bộ

Đối với hành vi điều khiển xe cơ giới mà KHÔNG CÓ (hoặc CÓ MÀ HẾT HIỆU LỰC) Giấy phép lái xe: Xử phạt từ 800.000đ - 1.200.000đ, đối với hành vi lái xe mô tô KHÔNG CÓ giấy phép, hoặc giấy phép không có hiệu lực hay bị tẩy xóa (khoản 5 Điều 21);  phạt tiền từ 4.000.000đ – 6.000.000đ đối với hành vi lái xe mô tô có dung tích xy-lanh từ 175 cm3 trở lên, hoặc ô tô máy kéo mà KHÔNG CÓ giấy phép lái xe, giấy phép lái xe bị tẩy xóa hoặc không có hiệu lực (các điểm a và b Khoản 7 Điều 21 Nghị định số 171/2013/NĐ-CP). 

 

Trân trọng,

Luật sư Nguyễn Thanh Tuân