Đăng ký kết hôn

Đăng ký kết hôn

Luật sư Nguyễn Thanh Tuân

Đăng ký kết hôn

Đăng ký kết hôn
Đăng ký kết hôn
Đăng ký kết hôn

Câu hỏi:

Luật sư cho em hỏi: Em chưa đủ 18 tuổi. Vậy có được tổ chức cưới với đăng kí kết hôn không ? Nếu không đăng ký kết hôn mà cứ tổ chức cưới có bị phạt gì không ạ ?

Trả lời:

Cám ơn bạn đã tin tưởng VPLS Nguyễn Thanh Tuân. Chúng tôi tư vấn cho trường hợp của bạn như sau:

Bạn là nữ, chưa đủ 18 tuổi thì chưa đủ điều kiện để kết hôn (theo quy định tại điểm (a) khoản 1 Điều 8 Luật Hôn nhân Gia đình 2014).

Khi chưa đủ điều kiện để đăng ký kết hôn, thì sẽ không được đăng ký kết hôn. Nếu vẫn tổ chức lễ kết hôn, thì lễ kết hôn hay tiệc cưới sẽ không có giá trị pháp lý. 

Do vậy, bạn và bạn trai nên chờ đến khi đủ tuổi kết hôn để đăng ký kết hôn và tổ chức đám cưới, vì kết hôn hợp pháp sẽ được pháp luật công nhận và bảo vệ, tránh được nhiều vấn đề pháp lý có thể phát sinh sau này.

Trân trọng,

Luật sư Nguyễn Thanh Tuân

N.T.TUAN LAWYER & ASSOCIATES

105D(1st Fl) Ngo Quyen Str., D. 5

Ho Chi Minh City - Vietnam

Tel:. +(84 8) 38591237- 38549991 

Mobile phone: 0913 903 900

E-mail: Tuan.nguyen@nttuanlaw.com.vn

Website: http://www.nttuanlaw.com.vn/